So sánh chi phí xử lý nước thải: PAC vs FeCl3 vs Polymer Cation
So Sánh Chi Phí Xử Lý Nước Thải: PAC vs FeCl₃ vs Polymer Cation — Nên Chọn Gì Cho Nhà Máy Bạn?
1. Đặt vấn đề
Trong xử lý nước thải công nghiệp và sinh hoạt, keo tụ – tạo bông là công đoạn cốt lõi quyết định hiệu suất loại bỏ TSS, COD, photpho và kim loại nặng. Ba nhóm hóa chất keo tụ phổ biến nhất hiện nay là:
- PAC (Polyaluminium Chloride) — keo tụ gốc nhôm, dạng lỏng hoặc bột.
- FeCl₃ (Sắt (III) Clorua) — keo tụ gốc sắt, dạng lỏng.
- Polymer Cation — polymer hữu cơ tổng hợp, dùng chính hoặc trợ keo tụ.
Mỗi loại có ưu/nhược điểm riêng, và chọn sai có thể khiến chi phí vận hành tăng 30–50%. Bài viết này so sánh toàn diện ba phương án dựa trên TCO (Total Cost of Ownership) — bao gồm giá hóa chất, thiết bị định lượng, xử lý bùn, và chi phí vận hành — cho bài toán nhà máy 500 m³/ngày.
2. Đặc tính kỹ thuật từng loại
| Tiêu chí | PAC (10% Al₂O₃) | FeCl₃ (40%) | Polymer Cation |
|---|---|---|---|
| Dạng thương phẩm | Lỏng (10–18%) hoặc bột (28–30%) | Lỏng 38–42% | Bột / Nhũ tương |
| Cơ chế | Keo tụ quét + trung hòa điện tích | Keo tụ quét + tạo hydroxide sắt | Trung hòa điện tích + cầu nối |
| pH tối ưu | 5.5–7.5 | 4.5–6.5 (axit hơn) | 4.0–8.0 (rộng) |
| Tạo bông | Bông to, lắng nhanh | Bông nhỏ, nặng, lắng chậm hơn | Bông rất to, lắng nhanh nhất |
| Ảnh hưởng đến pH | Giảm nhẹ (ΔpH ≈ 0.3–0.8) | Giảm mạnh (ΔpH ≈ 1.0–2.5) | Hầu như không ảnh hưởng |
| Lượng bùn sinh ra | 0.20–0.35 kg/m³ | 0.40–0.65 kg/m³ (nhiều nhất) | 0.10–0.20 kg/m³ (ít nhất) |
| Ăn mòn thiết bị | Thấp | Cao (cần thiết bị inox 316L hoặc nhựa) | Rất thấp |
| Liều lượng thông thường | 100–300 mg/L | 150–400 mg/L | 2–10 mg/L |
| Tồn trữ | Dễ, bồn nhựa/FRP | Khó, yêu cầu bồn chống axit | Dễ, nơi khô ráo |
3. Bảng so sánh TCO cho nhà máy 500 m³/ngày
Dưới đây là bài toán chi tiết cho một nhà máy xử lý nước thải 500 m³/ngày (nước thải sinh hoạt + sản xuất nhẹ, TSS đầu vào 300–500 mg/L, pH 6.0–7.5).
3.1. Phương án 1: PAC lỏng 10%
| Khoản mục | Đơn giá | Tiêu hao/tháng | Chi phí/tháng (VNĐ) |
|---|---|---|---|
| PAC lỏng 10% | 4.500 VNĐ/kg | 200 mg/L → 3.000 kg/tháng | 13.500.000 |
| Polymer Anion (trợ keo) | 65.000 VNĐ/kg | 0.1 mg/L → 1.5 kg/tháng | 97.500 |
| Thiết bị định lượng + tank | Khấu hao 36 tháng | — | ~900.000 |
| Xử lý bùn (ép + vận chuyển) | 350 VNĐ/kg bùn khô | ~3.750 kg bùn/tháng | 1.312.500 |
| Bảo trì thiết bị | — | — | 500.000 |
| Tổng/tháng | 16.310.000 | ||
| Chi phí/m³ | ~1.087 VNĐ/m³ |
3.2. Phương án 2: FeCl₃ 40%
| Khoản mục | Đơn giá | Tiêu hao/tháng | Chi phí/tháng (VNĐ) |
|---|---|---|---|
| FeCl₃ 40% | 5.200 VNĐ/kg | 300 mg/L → 4.500 kg/tháng | 23.400.000 |
| Vôi Ca(OH)₂ (nâng pH) | 2.500 VNĐ/kg | 150 mg/L → 2.250 kg/tháng | 5.625.000 |
| Thiết bị định lượng + tank | Khấu hao 36 tháng (inox 316L đắt hơn) | — | ~1.500.000 |
| Xử lý bùn (nhiều hơn) | 350 VNĐ/kg bùn khô | ~7.500 kg bùn/tháng | 2.625.000 |
| Bảo trì thiết bị (ăn mòn) | — | — | 800.000 |
| Tổng/tháng | 33.950.000 | ||
| Chi phí/m³ | ~2.263 VNĐ/m³ |
3.3. Phương án 3: Polymer Cation (keo tụ chính)
| Khoản mục | Đơn giá | Tiêu hao/tháng | Chi phí/tháng (VNĐ) |
|---|---|---|---|
| Polymer Cation | 85.000 VNĐ/kg | 5 mg/L → 75 kg/tháng | 6.375.000 |
| PAC (trợ keo tụ, nếu cần) | 4.500 VNĐ/kg | 50 mg/L → 750 kg/tháng | 3.375.000 |
| Thiết bị định lượng + tank | Khấu hao 36 tháng | — | ~600.000 |
| Xử lý bùn (ít nhất) | 350 VNĐ/kg bùn khô | ~2.250 kg bùn/tháng | 787.500 |
| Bảo trì thiết bị | — | — | 400.000 |
| Tổng/tháng | 11.537.500 | ||
| Chi phí/m³ | ~769 VNĐ/m³ |
4. Tổng hợp so sánh 3 phương án
| Chỉ tiêu | PAC | FeCl₃ | Polymer Cation |
|---|---|---|---|
| Chi phí/m³ | ~1.087 VNĐ | ~2.263 VNĐ | ~769 VNĐ |
| Chi phí hóa chất | Trung bình | Cao nhất | Thấp nhất |
| Chi phí xử lý bùn | Trung bình | Cao nhất (gấp đôi) | Thấp nhất |
| Chi phí thiết bị | Trung bình | Cao nhất (chống ăn mòn) | Thấp nhất |
| TCO/tháng (500m³/ngày) | ~16.3 triệu | ~33.9 triệu | ~11.5 triệu |
| Chất lượng nước sau keo tụ | Tốt — độ đục ≤ 5 NTU | Tốt — nhưng nước có màu vàng nhẹ | Rất tốt — độ đục ≤ 3 NTU |
| Loại bỏ Photpho | Trung bình (60–80%) | Rất tốt (85–95%) | Thấp (20–40%) |
| Phù hợp nhất cho | Nước cấp & nước thải pH trung tính | Nước thải pH thấp, cần loại P | Ép bùn, nước thải đặc thù |
5. Kết luận: Nên chọn gì?
Chọn PAC khi:
- Bạn vận hành nhà máy nước cấp hoặc nước thải có pH 6.0–7.5.
- Muốn giải pháp cân bằng giữa chi phí và hiệu suất — PAC rẻ hơn FeCl₃ về TCO, dễ vận hành hơn.
- Cần nước sau xử lý ổn định, không màu, không cần điều chỉnh pH nhiều.
Chọn FeCl₃ khi:
- Nước thải có pH thấp tự nhiên (4.5–6.0) — FeCl₃ hoạt động tốt nhất trong môi trường axit.
- Yêu cầu loại bỏ Photpho cao (xả thải ra môi trường nhạy cảm, tiêu chuẩn P ≤ 1 mg/L).
- Sẵn sàng đầu tư thiết bị chống ăn mòn và chấp nhận chi phí xử lý bùn cao hơn.
Chọn Polymer Cation khi:
- Mục tiêu chính là ép bùn — Polymer Cation là “vua” trong công đoạn tách nước bùn.
- Muốn tối ưu chi phí hóa chất và lượng bùn thải thấp nhất.
- Cần giải pháp cho nước thải đặc thù (dệt nhuộm, thực phẩm) — nhưng cần test kỹ vì polymer nhạy với pH và nhiệt độ.
Lời khuyên từ chuyên gia: Đừng chỉ nhìn đơn giá hóa chất. Một kg FeCl₃ có thể rẻ hơn PAC, nhưng TCO cho 500 m³/ngày lại cao gấp đôi vì chi phí bùn và thiết bị. Hãy yêu cầu nhà cung cấp làm jar-test và lập bảng TCO trước khi quyết định.
📞 Hóa Chất Lộc Thiên cung cấp đầy đủ PAC, FeCl₃, Polymer Cation/Anion với giá cạnh tranh. Chúng tôi hỗ trợ jar-test miễn phí tại nhà máy và tư vấn giải pháp keo tụ tối ưu dựa trên đặc tính nước thải thực tế của bạn.
☎️ Hotline: 0979 891 929