So Sánh FeCl2 15%, 25% Và 30%: Phân Tích Kinh Tế & Kỹ Thuật Chọn Nồng Độ Tối Ưu Cho Nhà Máy
Tóm tắt nội dung
TL;DR: Trên thị trường hóa chất xử lý nước thải công nghiệp, dung dịch Sắt II Clorua (FeCl₂, Ferrous Chloride, CAS 7758-94-3, UN 3264) thường được chào bán ở các mức nồng độ danh nghĩa 15%, 25% và 30%. Phân tích cân bằng vật chất cho thấy 1 tấn FeCl₂ 30% cung cấp tới 132,2 kg ion hoạt tính Fe²⁺ — gấp đúng 2,0 lần so với loại 15% (66,1 kg Fe²⁺/tấn) và cao hơn +20% so với loại 25% (110,1 kg Fe²⁺/tấn), trong khi vẫn duy trì trạng thái lỏng hoàn toàn ổn định ở khí hậu nhiệt đới Việt Nam (điểm kết tinh +4°C đến +8°C). Hóa Chất Lộc Thiên là nhà sản xuất trực tiếp dung dịch FeCl₂ 30% đạt chuẩn ZDHC MRSL v3.1 Conformance Level 1 do TÜV Rheinland Vietnam cấp (CSR No. 248162921-02, Test Report 248162921-02a), giao hàng bằng đội xe bồn chuyên dụng 5–30 tấn từ 6 kho KCN và báo giá kỹ thuật trong 15 phút qua hotline 0979 891 929.
📦 Truy Cập Nhanh Hồ Sơ Kỹ Thuật & Báo Giá Sắt II Clorua (FeCl₂ 30%):
- Sản phẩm sản xuất trực tiếp: Mua Hóa Chất Sắt II Clorua FeCl2 30% (Nhà Sản Xuất Trực Tiếp · Chuẩn ZDHC Level 1) · Hướng Dẫn Sử Dụng FeCl2 30% Xử Lý Nước Thải Công Nghiệp
- Chứng từ an toàn & báo giá: [Tải PDF] MSDS Sắt II Clorua FeCl2 Chuẩn GHS 16 Mục · Các Yếu Tố Cấu Thành Báo Giá FeCl2 30% · Gửi Yêu Cầu Báo Giá Kỹ Thuật 15 Phút (0979 891 929)
1. Vì Sao Trên Thị Trường Tồn Tại Nhiều Mức Nồng Độ FeCl₂ (15%, 25% Và 30%)?
Khi bộ phận thu mua (Procurement) hoặc kỹ sư vận hành trạm xử lý nước thải (ETP) gửi yêu cầu chào giá (RFQ) mặt hàng Sắt II Clorua (FeCl₂), một vấn đề rất phổ biến là các đơn vị thương mại chào các mức nồng độ khác nhau: nơi ghi 15%–20%, nơi ghi 25%–28%, và nhà máy sản xuất chuẩn công nghiệp cung ứng mức 30%. Nếu chỉ nhìn vào đơn giá trên mỗi kilôgam dung dịch (kg thương phẩm) mà không quy đổi về đơn giá trên mỗi kilôgam ion hoạt tính Fe²⁺ hữu ích, doanh nghiệp rất dễ mắc bẫy “mua rẻ hóa đắt” — trả tiền cước xe bồn để chở nước lã về nhà máy.
Về mặt công nghệ hóa học vô cơ, dung dịch FeCl₂ được tổng hợp từ phản ứng hòa tan có kiểm soát sắt kim loại tinh khiết cao với axit clohidric (HCl) trong hệ thống thiết bị phản ứng kín chịu axit:
Phương trình phản ứng tổng hợp: Fe + 2HCl → FeCl₂ + H₂↑
Tùy thuộc vào công nghệ cô đặc, tỷ lệ phối liệu đầu vào và quy trình kiểm soát chất lượng (QA/QC) tại xưởng:
- Dòng nồng độ thấp (
15% – 20%): Thường phát sinh từ các nguồn axit tẩy gỉ thu hồi chưa qua công đoạn làm giàu nồng độ và tinh chế tạp chất kim loại nặng, hoặc bị pha loãng thương mại. Trong mỗi tấn dung dịch 15%, có tới 850 kg là nước và axit dư, chỉ có 150 kg FeCl₂ (tương đương 66,1 kg Fe²⁺). - Dòng nồng độ trung bình (
25%): Cung cấp 250 kg FeCl₂/tấn (110,1 kg Fe²⁺/tấn), nhưng vẫn chứa 750 kg nước dung môi trên mỗi tấn hàng vận chuyển. - Dòng nồng độ chuẩn nhà máy (
30%— Tiêu chuẩn sản xuất trực tiếp tại Hóa Chất Lộc Thiên): Đây là “điểm ngọt kỹ thuật” (Engineering Sweet Spot) của dung dịch FeCl₂ thương mại. Ở nồng độ 30%, hàm lượng hoạt chất đạt mức tối đa (300 kg FeCl₂/tấn, tương đương 132,2 kg Fe²⁺/tấn) mà vẫn giữ khoảng cách an toàn so với ngưỡng bão hòa kết tinh (≈ 36%–38% ở 25°C), giúp dung dịch không bao giờ bị đóng muối FeCl₂·4H₂O gây tắc nghẽn đường ống và van bơm định lượng.
2. Bảng Đối Chiếu Thông Số Kỹ Thuật & Hoạt Chất Giữa FeCl₂ 15%, 25% Và 30%
Để giúp kỹ sư QC/QA và phòng thu mua đối chiếu minh bạch khi nghiệm thu hàng hóa tại cổng nhà máy, bảng dưới đây tổng hợp các chỉ tiêu lý – hóa cốt lõi của 3 mức nồng độ ở nhiệt độ tiêu chuẩn 25°C (khối lượng phân tử M(FeCl₂) = 126,751 g/mol, khối lượng nguyên tử M(Fe) = 55,845 g/mol, hệ số quy đổi Fe²⁺ / FeCl₂ = 0,4406):
| Chỉ tiêu kỹ thuật & Vận hành | Dung dịch FeCl₂ 15% (Loãng) | Dung dịch FeCl₂ 25% (Trung bình) | Dung dịch FeCl₂ 30% (Chuẩn NSX Lộc Thiên) | Ý nghĩa thực tế đối với Nhà máy |
|---|---|---|---|---|
| Hàm lượng FeCl₂ (% khối lượng) | 15,0% ± 1,0% | 25,0% ± 1,0% | 30,0% ± 1,0% | Nồng độ 30% chứa lượng chất khô gấp đôi loại 15% |
| Tỷ trọng ở 25°C (g/cm³) | 1,13 – 1,15 | 1,24 – 1,26 | 1,30 – 1,34 | Kiểm tra nhanh trong 30 giây bằng tỷ trọng kế (Hydrometer) |
| Khối lượng FeCl₂ nguyên chất / 1 tấn DD | 150 kg | 250 kg | 300 kg | Căn cứ tính toán cân bằng vật chất phản ứng |
| Khối lượng ion Fe²⁺ hoạt tính / 1 tấn DD | 66,1 kg | 110,1 kg | 132,2 kg | Chỉ số quyết định hiệu suất khử Cr⁶⁺, khử màu & Fenton |
| Khối lượng Fe²⁺ trong 1 m³ dung dịch (1.000 L) | ≈ 75,3 kg | ≈ 137,6 kg | ≈ 174,5 kg | Cùng 1 bồn chứa 10 m³, loại 30% trữ được gấp 2,32 lần Fe²⁺ so với 15% |
| Lượng nước dung môi phải vận chuyển / 1 tấn | 850 kg (85%) | 750 kg (75%) | 700 kg (70%) | Loại bỏ chi phí vận chuyển nước lã không sinh công hóa học |
| Nhiệt độ bắt đầu kết tinh (FeCl₂·4H₂O) | < -15°C | ≈ -5°C | ≈ +4°C đến +8°C | Hoàn toàn lỏng ổn định ở nhiệt độ môi trường Việt Nam (15°C–38°C) |
| Chứng nhận an toàn chuỗi cung ứng FDI | Thường thiếu hồ sơ | Tùy nguồn thương mại | ZDHC MRSL v3.1 Level 1 (CSR 248162921-02) | Đáp ứng trực tiếp kỳ kiểm toán môi trường dệt nhuộm, da giày, điện tử FDI |
Lưu ý kiểm định QC đầu vào: Kỹ sư nhà máy chỉ cần dùng ống đong 500 mL và tỷ trọng kế dải 1,100 – 1,400 g/cm³ đo trực tiếp mẫu lấy từ xe bồn hoặc tank IBC. Nếu tỷ trọng ở 25°C đạt 1,30 – 1,34 g/cm³ và dung dịch có màu xanh lục nhạt trong suốt (không lẫn váng nâu đỏ của Fe³⁺ bị oxy hóa), lô hàng đạt chuẩn FeCl₂ 30%.
3. Phân Tích Định Mức Tiêu Hao Thực Tế Trong 3 Quy Trình Xử Lý Nước Thải Công Nghiệp
Mọi phản ứng xử lý nước thải sử dụng Sắt II Clorua đều phụ thuộc vào số mol ion Fe²⁺, hoàn toàn không phụ thuộc vào lượng nước pha loãng đi kèm. Hãy xem sự chênh lệch định mức thực tế giữa dung dịch 15%, 25% và 30% trong 3 ứng dụng công nghiệp lớn nhất:
3.1. Công đoạn khử độc Crom hóa trị 6 (Cr⁶⁺ → Cr³⁺) trong nước thải xi mạ & xử lý bề mặt kim loại
Trong bể khử Cr⁶⁺ (duy trì pH 2,0–3,0 và thế oxy hóa khử ORP 250–300 mV), ion Fe²⁺ đóng vai trò chất khử cho electron:
Phương trình khử Cr⁶⁺: Cr₂O₇²⁻ + 6Fe²⁺ + 14H⁺ → 2Cr³⁺ + 6Fe³⁺ + 7H₂O
- Theo lý thuyết hóa lượng (Stoichiometry): Cần 3 mol Fe²⁺ (3 × 55,845 = 167,535 g) để khử 1 mol Cr⁶⁺ (51,996 g), tức 3,22 kg Fe²⁺ cho mỗi 1 kg Cr⁶⁺.
- Theo thực tế vận hành trạm ETP (có mặt oxy hòa tan DO và các chất oxy hóa cạnh tranh): Tỷ lệ mol thực tế thiết kế ở mức 3,5 : 1 đến 4,0 : 1, tương đương cần 3,75–4,29 kg Fe²⁺ để khử triệt để 1 kg Cr⁶⁺ đạt cột A QCVN 40:2025/BTNMT (Cr⁶⁺ ≤ 0,05 mg/L).
- Quy đổi ra lượng dung dịch thương phẩm cần bơm cho mỗi 1 kg Cr⁶⁺:
- Nếu dùng FeCl₂ 15% (0,0661 kg Fe²⁺/kg DD): Phải bơm
56,7 – 64,9 kgdung dịch. - Nếu dùng FeCl₂ 25% (0,1101 kg Fe²⁺/kg DD): Phải bơm
34,1 – 39,0 kgdung dịch. - Nếu dùng FeCl₂ 30% Lộc Thiên (0,1322 kg Fe²⁺/kg DD): Chỉ cần bơm
28,4 – 32,5 kgdung dịch!
- Nếu dùng FeCl₂ 15% (0,0661 kg Fe²⁺/kg DD): Phải bơm
3.2. Công đoạn oxy hóa bậc cao Fenton (Fe²⁺ / H₂O₂) xử lý COD khó phân hủy và độ màu thuốc nhuộm Azo
Trong bể Fenton đồng thể (pH 2,8–3,5), ion Fe²⁺ xúc tác phân hủy H₂O₂ tạo gốc tự do hydroxyl (•OH, thế oxy hóa E° = +2,80 V) bẻ gãy liên kết đôi -N=N- của thuốc nhuộm hoạt tính và hợp chất vòng thơm:
Phương trình xúc tác Fenton: Fe²⁺ + H₂O₂ → Fe³⁺ + OH⁻ + •OH
- Ví dụ minh họa kỹ thuật: Một nhà máy dệt nhuộm vận hành trạm xử lý nước thải công suất 2.000 m³/ngày đêm, yêu cầu liều lượng ion sắt xúc tác tại bể Fenton/keo tụ khử màu là 60 mg Fe²⁺/L (tức cần 120 kg Fe²⁺/ngày, tương đương 3.600 kg Fe²⁺/tháng cho 30 ngày vận hành):
- Phương án A (Dùng FeCl₂ 15%): Nhà máy phải nhập và bơm
54,46 tấn/tháng(≈ 47,8 m³/tháng). - Phương án B (Dùng FeCl₂ 25%): Nhà máy phải nhập và bơm
32,70 tấn/tháng(≈ 26,2 m³/tháng). - Phương án C (Dùng FeCl₂ 30% sản xuất trực tiếp tại Lộc Thiên): Nhà máy chỉ cần nhập
27,23 tấn/tháng(≈ 20,6 m³/tháng). - → Chuyển từ nồng độ 15% sang 30% giúp nhà máy cắt giảm 27,23 tấn khối lượng vận chuyển mỗi tháng (giảm 1 nửa số chuyến xe bồn hoặc giảm 27 vỏ bồn IBC 1.000L phải bốc dỡ, lưu kho và súc rửa mỗi tháng!).
- Phương án A (Dùng FeCl₂ 15%): Nhà máy phải nhập và bơm
3.3. Công đoạn kết tủa Photpho (PO₄³⁻) và khử mùi khí độc H₂S trong hệ thống kỵ khí Biogas / UASB
Khi châm vào bể kỵ khí hoặc đường ống dẫn bùn, Fe²⁺ khóa chặt ion sunfua (S²⁻) thành kết tủa đen FeS↓ không tan (Ksp = 8 × 10⁻¹⁹), ngăn chặn phát tán khí H₂S ăn mòn đường ống và đầu đốt Biogas. Việc dùng dung dịch đậm đặc 30% giúp giảm lưu lượng nước lạnh bơm vào bể UASB, tránh làm loãng mật độ bùn hạt kỵ khí.
4. Năm Lợi Ích Kinh Tế & Vận Hành Khi Chuyển Sang FeCl₂ 30% Sản Xuất Trực Tiếp Tại Lộc Thiên
Đối với Giám đốc Nhà máy, Trưởng phòng Thu mua và Trưởng ban Môi trường (HSE), quyết định chuẩn hóa hồ sơ mua hàng sang FeCl₂ 30% do Hóa Chất Lộc Thiên sản xuất trực tiếp mang lại 5 lợi ích định lượng rõ rệt:
- Tối ưu Tổng Chi Phí Sở Hữu (TCO) trên mỗi kg Fe²⁺ hoạt tính: Do được sản xuất trực tiếp tại nhà máy Lộc Thiên (không qua trung gian thương mại) và có hàm lượng Fe²⁺ cao gấp đôi loại 15%, chi phí vận chuyển bằng đội xe bồn 5–30 tấn tính trên mỗi đơn vị hoạt chất giảm từ 20% đến 45%.
- Tăng gấp đôi thời gian dự trữ của hệ thống bồn chứa hiện hữu: Cùng một bồn chứa hóa chất bằng nhựa FRP hoặc HDPE dung tích 15 m³ tại trạm XLNT, khi chứa FeCl₂ 30% (d ≈ 1,32 g/cm³) sẽ tích trữ được 2.617 kg Fe²⁺ thay vì chỉ 1.130 kg Fe²⁺ nếu chứa loại 15% — giúp nhà máy tăng hơn gấp đôi số ngày tự chủ hóa chất, giảm rủi ro đứt gãy sản xuất.
- Độ tinh khiết cao, kiểm soát chặt axit tự do (HCl dư thấp): Các loại FeCl₂ 15%–20% trôi nổi thường chứa hàm lượng HCl tự do rất cao (> 5%–8%), làm tụt sâu pH nước thải khiến nhà máy tốn thêm hàng tấn Xút lỏng NaOH 32%–45% hoặc Vôi Ca(OH)₂ ở bể trung hòa phía sau. Dung dịch FeCl₂ 30% Lộc Thiên được kiểm soát phản ứng hoàn toàn, giới hạn axit tự do ở mức tối thiểu (≤ 1,0%–2,0%), tiết kiệm trực tiếp chi phí kiềm trung hòa.
- Sở hữu hồ sơ
ZDHC MRSL v3.1 Conformance Level 1chính chủ: Sản phẩm FeCl₂ củaLOC THIEN INVESTMENT DEVELOPMENT COMPANY LIMITEDđã được TÜV Rheinland Vietnam thử nghiệm phân tích độc lập và cấp Conformance Summary Report (CSR) mã số248162921-02kèm Analytical Test Report mã số248162921-02a— cam kết không chứa kim loại nặng cấm (Cd, Hg, Pb, Cr⁶⁺, As) vượt ngưỡng MRSL, giúp các nhà máy dệt nhuộm, giặt mài, da giày FDI vượt qua kỳ audit của các nhãn hàng toàn cầu. - Năng lực cung ứng 3.000+ tấn/tháng & Hệ thống 6 kho KCN toàn quốc: Hàng luôn sẵn sàng tại 6 kho chuẩn (Bà Rịa – Vũng Tàu, Đồng Nai, Bình Dương, Đà Nẵng, Cần Thơ, Bắc Ninh). Thời gian giao hàng: nội thành TP.HCM trong 4 giờ, KCN miền Nam & miền Tây 24–48 giờ, miền Bắc & miền Trung 2–3 ngày (Liên hệ hotline 0979 891 929 để nắm chi tiết quy trình giao hàng).
5. Hướng Dẫn Kỹ Thuật Chuyển Đổi Bơm Định Lượng Từ FeCl₂ 15% Hoặc 25% Sang 30% Trong 5 Phút
Kỹ sư vận hành trạm xử lý nước thải không cần pha loãng thủ công dung dịch FeCl₂ 30% trước khi bơm (tránh phát sinh nhiệt và hơi axit), mà chỉ cần hiệu chỉnh lại lưu lượng bơm định lượng màng (Diaphragm Dosing Pump) theo công thức bảo toàn khối lượng Fe²⁺:
Công thức quy đổi lưu lượng bơm: Q(30%) [L/h] = Q(cũ) [L/h] × (C_cũ × d_cũ) / (30 × 1.32)
- Bảng hệ số cài đặt lại lưu lượng bơm định lượng (Q(30%)):
- Nếu nhà máy đang dùng FeCl₂ 15% (d ≈ 1,14 g/cm³):
Q(30%) = Q(15%) × (15 × 1,14) / (30 × 1,32) = 0,432 × Q(15%)(Ví dụ: Đang cài bơm ở mức 100 L/h loại 15%, chỉ cần vặn núm chỉnh nhịp/hành trình bơm xuống 43,2 L/h loại 30% — giảm 56,8% tải làm việc cho bơm định lượng, tăng gấp đôi tuổi thọ màng bơm PTFE!). - Nếu nhà máy đang dùng FeCl₂ 25% (d ≈ 1,25 g/cm³):
Q(30%) = Q(25%) × (25 × 1,25) / (30 × 1,32) = 0,789 × Q(25%)(Ví dụ: Đang cài bơm ở mức 100 L/h loại 25%, chỉ cần giảm lưu lượng bơm xuống 78,9 L/h loại 30%).
- Nếu nhà máy đang dùng FeCl₂ 15% (d ≈ 1,14 g/cm³):
6. Câu Hỏi Thường Gặp (FAQ) Về Lựa Chọn Nồng Độ Sắt II Clorua (FeCl₂)
Hóa Chất Lộc Thiên sản xuất trực tiếp FeCl₂ ở nồng độ nào?
Hóa Chất Lộc Thiên là nhà sản xuất trực tiếp dung dịch Sắt II Clorua (FeCl₂, CAS 7758-94-3) ở nồng độ chuẩn công nghiệp 30% (d₂₅ = 1,30–1,34 g/cm³). Việc chuẩn hóa sản xuất ở nồng độ 30% giúp tối đa hóa hàm lượng ion Fe²⁺ hoạt tính (132,2 kg/tấn), tiết kiệm chi phí vận chuyển cho nhà máy mà vẫn đảm bảo dung dịch ổn định, không bị kết tinh ở điều kiện nhiệt độ Việt Nam.
Tại sao mua FeCl₂ 30% lại tiết kiệm tổng chi phí hơn so với loại 15% và 25%?
Vì hiệu quả khử Cr⁶⁺, xúc tác Fenton và keo tụ khử màu phụ thuộc hoàn toàn vào lượng ion Fe²⁺. Một tấn FeCl₂ 30% chứa 132,2 kg Fe²⁺, gấp đôi loại 15% (66,1 kg Fe²⁺) và cao hơn 20% so với loại 25% (110,1 kg Fe²⁺). Dùng nồng độ 30% giúp nhà máy giảm 50% khối lượng vận chuyển, giảm một nửa số chuyến xe bồn/tank IBC và giảm lượng xút NaOH cần dùng để trung hòa axit dư.
Làm sao kiểm tra nhanh lô hàng FeCl₂ giao đến nhà máy đạt đủ nồng độ 30%?
Phương pháp nhanh và chính xác nhất tại hiện trường là đo tỷ trọng ở 25°C bằng tỷ trọng kế kết hợp đối chiếu phiếu phân tích COA theo lô: dung dịch FeCl₂ 30% có tỷ trọng đạt 1,30 – 1,34 g/cm³, màu xanh lục trong suốt. Nếu tỷ trọng chỉ đạt 1,13 – 1,15 g/cm³ thì dung dịch chỉ đạt khoảng 15%; nếu đạt 1,24 – 1,26 g/cm³ thì tương ứng khoảng 25%.
Dung dịch FeCl₂ 30% của Lộc Thiên có đạt chứng nhận ZDHC cho nhà máy dệt nhuộm FDI không?
Có. Sản phẩm Sắt II Clorua (FeCl₂ 30%) do Lộc Thiên sản xuất đạt chuẩn ZDHC MRSL Version 3.1 Conformance Level 1, có báo cáo Conformance Summary Report (CSR) mã số 248162921-02 và Analytical Test Report mã số 248162921-02a do TÜV Rheinland Vietnam cấp, đáp ứng đầy đủ yêu cầu kiểm toán chuỗi cung ứng dệt may, da giày xuất khẩu.
Liên hệ nhận báo giá và mẫu thử Jar-test FeCl₂ 30% tại Lộc Thiên như thế nào?
Quý nhà máy cần nhận báo giá kỹ thuật kèm hồ sơ COA, MSDS chuẩn GHS 16 mục, báo cáo thử nghiệm ZDHC Level 1 và mẫu thử Jar-test miễn phí vui lòng liên hệ trực tiếp Hotline/Zalo 0979 891 929, email [email protected] hoặc gửi thông tin tại Form Yêu Cầu Báo Giá — đội ngũ kỹ sư Lộc Thiên phản hồi báo giá trong 15 phút.